Du lịch xứ Tuyên qua
Trong nhiều trại sáng tác, nhà văn Sương Nguyệt Minh thường chia sẻ: “Ký là thể loại vừa phản ánh sự thật cuộc sống lại vừa thể hiện được cái tôi sáng tạo”. Qua những bài ký, độc giả được hòa mình cùng cảm xúc của người viết khi đi qua mỗi vùng đất, làng quê, để từ đó khơi gợi được ý muốn dịch chuyển, khám phá thực tế. So với những thể loại văn học nghệ thuật khác thì ký có “cung đường đi riêng” đầy hấp dẫn, thú vị trong việc quảng bá cảnh đẹp con người quê hương.