Lâm Bình tuyên dương giáo viên,học sinh đạt thành tích xuất sắc trong năm học 2016 – 2017
Vừa qua,UBND huyện Lâm Bình đã tổ chức Hội nghị tuyên dương giáo viên và học sinh đạt thành tích xuất sắc trong năm học 2016 – 2017.
Vừa qua,UBND huyện Lâm Bình đã tổ chức Hội nghị tuyên dương giáo viên và học sinh đạt thành tích xuất sắc trong năm học 2016 – 2017.
Ngày 19/6/2024, tại nhà văn hóa thị trấn Lăng Can, Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Lâm Bình tổ chức hưởng ứng tháng hành động quốc gia về phòng, chống bạo lực gia đình và Ngày Gia đình Việt Nam năm 2024. Đến dự có lãnh đạo Ban Tuyên giáo Huyện ...
Kỳ thi tốt nghiệp Trung học phổ thông (THPT) năm 2024 đã cận kề, các trường học trên địa bàn huyện Lâm Bình đã và đang chuẩn bị những khâu cuối cùng để đảm bảo đạt kết quả tốt nhất.
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế- xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021 – 2030 và phục hồi, bảo tồn, phát huy giá trị di sản văn hóa phi vật thể. Sở văn hóa Thể thao và Du lịch tỉnh ...
Được đứng trong hàng ngũ của Đảng khi còn ngồi trên ghế nhà trường không chỉ là ước mơ mà còn là niềm tự hào, vinh dự to lớn của nhiều học sinh THPT. Em Phùng Thu Phương, lớp 12 C1 trường THPT Minh Quang là một trong những người như vậy ...
Với trên 95% là đồng bào dân tộc thiểu số sinh sống, trong thời gian qua việc bảo tồn và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống luôn được huyện Lâm Bình đặc biệt trú trọng, gắn bảo tồn văn hóa với phát triển du lịch.
Thực hiện Đề án Bê tông hóa đường giao thông nông thôn và xây dựng cầu trên đường giao thông nông thôn, giai đoạn 2021-2025 theo Nghị quyết số 55 của HĐND tỉnh, thời gian qua, huyện Lâm Bình đã huy động được sự tham gia đóng góp kinh phí, nguyên vật liệu, ngày công, hiến đất của người dân để làm đường thôn, đường nội đồng và làm cầu trên đường giao thông. Qua đó, đã từng bước góp phần tạo diện mạo mới cho nông thôn vùng cao.
Sáng ngày 2/8/2023, tại xã Thượng Lâm, Ban Chỉ đạo các Chương trình mục tiêu Quốc gia huyện đã tổ chức họp đánh giá tiến độ thực hiện Kế hoạch xây dựng nông thôn mới nâng cao xã Thượng Lâm năm 2023. Đồng chí Nguyễn Thành Trung, Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện chủ trì cuộc họp
Với mục tiêu phấn đấu đến cuối năm 2023 xã hoàn thành xây dựng nông thôn mới nâng cao, hiện nay xã Thượng Lâm, huyện Lâm Bình đang tập trung mọi nguồn lực và phát huy tinh thần đoàn kết nội bộ, quyết tâm nâng cao chất lượng các tiêu chí xây nông thôn mới nâng cao theo tiến độ, lộ trình đề ra.
Sau khi hoàn thành Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, bộ mặt nông thôn ở xã Khuôn Hà đã có nhiều đổi thay. Kinh tế - xã hội trên địa bàn phát triển, đời sống vật chất, tinh thần của người dân ngày càng được nâng cao.
Với mục tiêu phấn đấu trong năm 2023 đưa xã Thượng Lâm về đích nông thôn mới nâng cao theo Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ II, nhiệm kỳ 2020 - 2025 đề ra, chiều ngày 16/2, Uỷ ban nhân dân huyện Lâm Bình đã tổ chức Hội nghị chuyên đề triển khai kế hoạch xây dựng nông thôn mới nâng cao tại xã Thượng Lâm.
Nhân dịp kỷ niệm kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7/1947 - 27/7/2024), ngày 26/7, Đoàn đại biểu Huyện ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Lâm Bình, tổ chức dâng hương tưởng niệm các liệt sỹ tại Nghĩa trang Liệt sỹ huyện. Dự Chương trình dâng hương, viếng nghĩa trang liệt sỹ huyện có đồng chí Nguyễn Thành Trung, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy; Đặng Văn Sình, Phó Bí thư Thường trực Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện; Nguyễn Thu Hường, Phó Bí thư Huyện uỷ; Lê Thế Đạt, Uy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện, các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Ủy viên BCH Đảng bộ huyện; lãnh đạo các phòng, ban, cơ quan đơn vị của huyện, lãnh đạo Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQ các xã, thị trấn.
Với niềm tiếc thương vô hạn, vĩnh biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, một nhân cách mẫu mực, người cộng sản kiên trung, trọn đời vì nước, vì dân. Tổng Bí thư đã để lại một di sản xuất sắc về lý luận đó là các tác phẩm, bài viết đã và đang được triển khai sâu rộng trong cán bộ, đảng viên và nhân dân.
Sáng ngày 25/7, Uỷ ban nhân dân (UBND) huyện Lâm Bình tổ chức Hội nghị chuyên đề công tác cải cách hành chính năm 2024. Đồng chí Lê Thế Đạt, Uỷ viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện dự và chủ trì hội nghị; đồng chủ trì hội nghị có lãnh đạo Phòng Nội vụ huyện; dự hội nghị có các đồng chí Thủ trưởng các cơ quan chuyên môn, đơn vị sự nghiệp thuộc UBND huyện, Chủ tịch UBND xã, thị trấn, Công chức Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả một cửa cấp huyện, cấp xã.
Ngày 19-7-2024, vào hồi 13h 38', một trái tim lớn đã ngừng đập! Cả đất nước Việt Nam như ngưng lặng trước thông tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, một người được toàn thể nhân dân kính yêu, ngưỡng mộ đã từ trần. Không có lời nào có thể diễn tả được sự bàng hoàng, thương tiếc trước sự ra đi của một con người mà nhân dân hết mực tin yêu và hy vọng... Từ 7 giờ sáng 25/7, Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội. Cùng với nhân dân cả nước, nhân dân huyện vùng cao Lâm Bình cũng đã bày tỏ sự tiếc thương Nhà lãnh đạo cao nhất của Đảng ta theo cách riêng của mình.
Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), ngày 24/7/2024, Đoàn đại biểu Huyện ủy - HĐND - UBND - UBMTTQ huyện Lâm Bình, do đồng chí Nguyễn Thành Trung, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy, làm trưởng đoàn đã đến dâng hương, đặt vòng hoa viếng Nghĩa trang Liệt sĩ tỉnh, Đền thờ Chủ tịch Hồ Chí Minh và Khu di tích Quốc gia đặc biệt Tân Trào huyện Sơn Dương. Cùng đi có Đồng chí Đặng Văn Sình, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; Nguyễn Thu Hường, Phó Bí thư Huyện ủy; Các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy.
Với mục tiêu phấn đấu hết năm 2024 thu hút 175 nghìn lượt khách du lịch; doanh thu xã hội từ du lịch đạt 228 tỷ đồng. Tạo tiền đề để đưa du lịch trở thành ngành kinh tế quan trọng, bền vững của huyện vào năm 2025. Từ đầu năm 2024, huyện Lâm Bình đã triển khai nhiều giải pháp phù hợp với điều kiện thực tế nhằm thu hút khách du lịch đến với địa phương.
Trong các làn điệu dân ca của các dân tộc trên địa bàn huyện Lâm Bình, hát Then cổ là một trong những làn điệu dân ca để lại ấn tượng sâu sắc trong lòng du khách. Theo quan niệm người Tày, Then có nghĩa là “Trời”. Hát Then cổ là một loại hình diễn xướng âm nhạc tín ngưỡng dân gian, có nội dung thuật lại cuộc hành trình của con người lên thiên giới cầu xin Then ban cho những điều may mắn và một cuộc sống tốt lành. Hiện nay Then cổ đã trở thành một sản phẩm du lịch đặc trưng của huyện.
Vừa qua, Liên đoàn Lao động huyện Lâm Bình đã tổ chức thành công Hội thao đoàn viên, công nhân viên chức lao động năm 2024, thực hiện cuộc vận động “Toàn dân rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại” đã thu hút đông đảo các đoàn vận động viên tham gia.
Ngày 19/6/2024, Huyện ủy Lâm Bình đã tổ chức hội nghị chuyên đề đánh giá tình hình triển khai thực hiện các nhiệm vụ, giải pháp phát triển du lịch trên địa bàn huyện Lâm Bình năm 2024. Đồng chí Nguyễn Thu Hường, Phó Bí thư Huyện ủy dự và chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có đồng chí Lê Thế Đạt, Ủy viên BTV Huyện ủy, Phó Chủ tịch UBND huyện; lãnh đạo các cơ quan, đơn vị của huyện và lãnh đạo UBND xã Thượng Lâm, UBND thị trấn Lăng Can.
Sáng ngày 19/6, Liên đoàn Lao động huyện Lâm Bình đã tổ chức khai mạc Hội thao đoàn viên, công nhân viên chức lao động huyện Lâm Bình năm 2024. Dự khai mạc có các đồng chí Nguyễn Thu Hường, Phó Bí thư Huyện ủy; Lê Thế Đạt, Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện.
Trong thời gian qua, Đảng bộ huyện Lâm Bình luôn bám sát đặc điểm, tình hình địa phương để thực hiện các giải pháp nâng cao chất lượng bồi dưỡng và tạo nguồn phát triển đảng viên. Qua đó, bảo đảm chất lượng và số lượng trong thực hiện công tác phát triển đảng; góp phần nâng cao năng lực lãnh đạo và sức chiến đấu của tổ chức Đảng ở cơ sở, xây dựng các tổ chức Đảng thực sự trong sạch vững mạnh.
Sáng 10/7/2024, Trung tâm Chính trị huyện Lâm Bình đã tổ chức Khai giảng lớp Sơ cấp lý luận chính trị, khoá I năm 2024. Đến dự có đồng chí Trịnh Văn Năm, Ủy viên BTV Huyện ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện ủy, Giám Đốc Trung tâm Chính trị huyện, Trưởng Ban kinh tế HĐND huyện, các đồng chí giảng viên và học viên tham gia lớp học.
Sáng ngày 4/7, Huyện uỷ Lâm Bình đã tổ chức Hội nghị giao ban các cơ quan khối Đảng, đoàn thể, nội chính quý II năm 2024. Các đồng chí Đặng Văn Sình, Phó Bí thư Thường trực Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện; Nguyễn Thu Hường, Phó Bí thư Huyện uỷ chủ trì Hội nghị. Dự Hội nghị có đại diện lãnh đạo các cơ quan khối Đảng, Uỷ ban MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội huyện; đại diện lãnh đạo các cơ quan khối Nội chính huyện; lãnh đạo Đảng uỷ các xã, thị trấn trên địa bàn huyện.
Ngày 02/7/2024, Trung tâm chính trị huyện tổ chức khai giảng lớp Bồi dưỡng lý luận chính trị dành cho đảng viên mới, lớp thứ nhất năm 2024. Dự Lễ khai giảng có đồng chí Đặng Văn Sình, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện. Trịnh Văn Năm, Ủy viên BTV Huyện uỷ, Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện ủy, Giám đốc TTBD chính trị huyện và 63 đ/c học viên là đảng viên mới kết nạp của các Chi bộ, Đảng bộ trực thuộc Huyện ủy Lâm Bình.
Sáng 29/5/2024, Trung tâm Chính trị huyện tổ chức Khai giảng lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng, lớp thứ 4 năm 2024 cho 95 quần chúng ưu tú của các Chi bộ, Đảng bộ trực thuộc trong toàn huyện. Đến dự lớp khai giảng có đồng chí Trịnh Văn Năm, Ủy viên BTV Huyện ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện ủy, Giám đốc Trung tâm Chính trị huyện, các đồng chí giảng viên lớp bồi dưỡng nhận thức về Đảng.