Cô gái Tày 8X và giấc mơ từ tre nứa
Từ đôi bàn tay khéo léo của người nông dân Tày, những chiếc thìa, dĩa nhỏ xinh; cốc chén tiện dụng; giỏ, làn, khay lạ mắt… ra đời. Sản phẩm thân thiện với môi trường đã “vươn xa” đến Hà Nội, Lai Châu, Quảng Ninh, Sài Gòn… Dẫn tôi tham quan mô hình, cô gái Tày 8x Trịnh Thị Thảo, Giám đốc Hợp tác xã mây tre đan Nhật Minh, thôn Nà Kẹm, xã Khuôn Hà (Lâm Bình) khẳng định: “Có sinh thái sẽ tạo được sinh nhai, từ sinh nhai phát triển nên sinh kế”.