Hội thi nằm trong khuôn khổ Dự án 8 "Thực hiện bình đẳng giới và giải quyết những vấn đề cấp thiết đối với phụ nữ và trẻ em".
Tham gia Hội thi có 10 đội đến từ 10 xã, thị trấn trên địa bàn huyện. Các đội trải qua 3 phần thi gồm: Chào hỏi, thi kiến thức và tiểu phẩm. Nội dung thi xoay quanh các vấn đề về giải pháp trong xóa bỏ định kiến giới, bạo lực gia đình, mua bán, xâm hại phụ nữ và trẻ em, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng cho phụ nữ và trẻ em, xây dựng nếp sống văn minh trên địa bàn. Hậu quả của việc phân biệt định kiến giới, bạo lực gia đình, mua bán, xâm hại phụ nữ và trẻ em. Giải pháp xóa bỏ định kiến giới, bạo lực gia đình, mua bán, xâm hại phụ nữ và trẻ em, xây dựng nếp sống văn minh trên địa bàn.
Qua Hội thi nhằm tuyên truyền, giáo dục, nâng cao kiến thức pháp luật cho cán bộ, hội viên, phụ nữ về định kiến giới, bạo lực gia đình, mua bán, xâm hại phụ nữ và trẻ em; tạo sự chuyển biến trong nhận thức và hành động của cán bộ, hội viên phụ nữ; phát huy vai trò, trách nhiệm của hội viên, phụ nữ trong gia đình và ngoài xã hội; từng bước xóa bỏ sự phân biệt đối xử về giới trong các lĩnh vực của đời sống gia đình và xã hội, bảo vệ quyền lợi ích hợp pháp, chính đáng cho phụ nữ và trẻ em.
Kết thúc hội thi, Ban tổ chức đã trao giải nhất cho đội thi xã Thổ Bình, giải nhì cho hai đội thi xã Phúc Yên và xã Thượng Lâm, giải ba cho ba đội thi các xã Minh Quang, Xuân Lập, Hồng Quang và trao 4 giải khuyến khích. Đồng thời trao các giải phụ: Đội có phần thi chào hỏi hay nhất, đội có phần thi tiểu phẩm tuyên truyền hay nhất./.
Gửi phản hồi