Theo đó, UBND huyện chỉ đạo UBND các xã cần tăng cường tuyên truyền, hướng dẫn và giám sát các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh nông, lâm, thủy sản tuân thủ các quy định đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm. Hướng dẫn người dân nhận biết các sản phẩm có nguồn gốc, xuất sứ rõ ràng, sản phẩm đã được kiểm soát và chứng nhận an toàn thực phẩm. Đẩy mạnh công tác giới thiệu, quảng bá sản phẩm an toàn, địa chỉ bán sản phẩm an toàn để người tiêu dùng tiếp cận, lựa chọn. Phối hợp kiểm tra, thanh tra đột xuất về an toàn thực phẩm đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm nông, lâm, thủy sản có nguy cơ cao, tiêu thụ nhiều trong dịp Tết như: Thịt, các sản phẩm từ thịt, rau, củ, quả, thủy sản… để kịp thời phát hiện, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm. Đối với các cơ quan chuyên môn của huyện cần phối hợp với các đơn vị, Ủy ban nhân dân xã phổ biến các văn bản quy phạm pháp luật về vệ sinh an toàn thực phẩm, đặc biệt là các quy định quản lý về sản xuất, kinh doanh thực phẩm nhằm nâng cao nhận thức và trách nhiệm của người dân trong việc sản xuất, kinh doanh thực phẩm. Thường xuyên kiểm tra, kiểm soát các nhóm thực phẩm có nguy cơ ô nhiễm cao, nhãn hiệu thực phẩm, chất lượng hàng hóa lưu thông trên thị trường. Cùng với đó, đẩy mạnh tuyên truyền về công tác an toàn thực phẩm nông, lâm, thủy sản, ngộ độc thực phẩm và các bệnh truyền qua thực phẩm để người dân biết, chủ động phòng tránh.
Thúy Phượng
Gửi phản hồi