Gia đình anh Đặng Quý Chiến là một trong năm hộ dân của thôn Kim Minh, xã Phúc Sơn bị nước, bùn trôi vào nhà nhiều nhất. May mắn không có thiệt hại về người. Sau khi mưa lũ đi qua, gia đình anh đã được lực lượng tại chỗ của thôn, xã đến hỗ trợ dọn dẹp, giúp gia đình sớm ổn định cuộc sống.
Nhân dân trong xã đến hỗ trợ dọn dẹp, giúp gia đình sớm ổn định cuộc sống
Theo số liệu đánh giá sơ bộ của UBND xã Phúc Sơn, đã có 23 hộ gia đình bị nước, bùn trôi vào nhà; 3 chuồng nuôi gia súc bị sập; hơn 57 ha hoa màu các loại bị ảnh hưởng; gần 400 con gia súc, gia cầm bị chết, 1,19 ha thủy sản bị ảnh hưởng. Ước tình thiệt hại về tài sản khoảng 83 triệu đồng. Ngay sau khi xảy ra mưa, lũ, sạt lở, địa phương đã chủ động triển khai các phương án ứng phó và giúp Nhân dân khắc phục hậu quả. Đồng thời, tuyên truyền, vận động các hộ gia đình ở trong vùng nguy hiểm, có nguy cơ cao chủ động di rời tài sản trước và ra khỏi nhà, đến nơi an toàn khi có mưa lớn xảy ra.
Lãnh đạo UBND xã tuyên truyền, vận động các hộ gia đình ở trong vùng nguy hiểm,
có nguy cơ cao chủ động di rời tài sản trước và ra khỏi nhà
Hiện nay, cùng với khắc phục hậu quả do thiên tai gây ra, xã Phúc Sơn, huyện Lâm Bình tiếp tục rà soát, thống kê, đánh giá mức độ thiệt hại đối với hoa màu, vật nuôi bị thiệt hại, đề nghị cấp trên hỗ trợ kịp thời các hộ gia đình theo đúng quy định.
Gửi phản hồi