Cũng như nhiều người cao tuổi ở địa phương, được thôn thông báo có đoàn cán bộ y bác sỹ Bộ CHQS tỉnh và các đơn vị tài trợ lên khám bệnh và cấp thuốc miễn phí cho bà con nhân dân trong xã, ông Ma Doãn Tân, dân tộc Tày, thôn Bản Pước, xã Thổ Bình, huyện Lâm Bình đã đến Trạm y tế xã, nơi Bộ CHQS tỉnh phối hợp với Hội Chữ thập đỏ tỉnh và các đơn vị tài trợ tổ chức khám bệnh nhân đạo, cấp thuốc miễn phí để được kiểm tra và tư vấn về các biện pháp chăm sóc sức khỏe cho bản thân và gia đình.
Trong đợt này Bộ CHQS tỉnh phối hợp với Hội Chữ thập đỏ tỉnh và các đơn vị tài trợ; tổ chức khám bệnh, tư vấn sức khỏe, cấp thuốc miễn phí cho gần một nghìn người dân; tặng 1.000 túi thuốc gia đình cho các hộ có hoàn cảnh khó khăn, gia đình người có công, người cao tuổi, nạn nhân chất độc da cam, người nghèo tại các xã: Thổ Bình, Xuân Lập.
Một số hình ảnh của chương trình
Cùng với khám bệnh, cấp thuốc miễn phí, các cán bộ y - bác sỹ thuộc Bộ CHQS tỉnh đã tích cực tuyên truyền cho nhân dân về vệ sinh phòng dịch và một số bệnh thường gặp vào mùa hè. Đây là dịp để Bộ CHQS tỉnh, Hội Chữ thập đỏ tỉnh và các đơn vị tài trợ, tuyên truyền về chủ trương đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, nhất là chính sách của Đảng đối với đồng bào dân tộc thiểu số, góp phần đảm bảo an sinh xã hội và chăm sóc sức khỏe cho nhân dân, củng cố tăng cường đoàn kết quân dân, xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân, giữ vững ổn định an ninh chính trị địa bàn.
Chương trình khám bệnh, cấp thuốc và tư vấn chăm sóc sức khỏe miễn phí cho nhân dân các dân tộc trên địa bàn huyện do Hội chữ thập đỏ tỉnh phối hợp với Bộ CHQS tỉnh và các đơn vị tài trợ lên lần này là việc làm thiết thực, chứa đựng ý nghĩa nhân văn sâu sắc. Góp phần giúp nhân dân nâng cao nhận thức về chăm sóc sức khỏe cho bản thân và biết thêm về vệ sinh phòng dịch, từng bước nâng cao chất lượng đời sống cho đồng bào các dân tộc vùng cao.
Gửi phản hồi