Dự án 4 về đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng thiết yếu thuộc Chương trình mục tiêu Quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021- 2025, định hướng đến năm 2030 của tỉnh Tuyên Quang. Tại huyện Lâm Bình, Đoàn công tác đã đến khảo sát tại hai thôn (Khuổi Trang và Khuổi Củng) xã Xuân Lập. Đây là hai thôn cách xa trung tâm xã, có trên 800 nhân khẩu, trong đó 100% là đồng bào dân tộc thiểu số. Cuộc sống của người dân nơi đây còn gặp rất nhiều khó khăn. Tỷ lệ hộ nghèo của hai thôn chiếm trên 90%, đường giao thông đi lại đặc biệt khó khăn…
Đoàn công tác khảo sát thực tế tại hai thôn Khuổi Củng và thôn Khuổi Trang, xã Xuân Lập
Người dân địa phương và hai thôn Khuổi Trang, Khuổi Củng mong muốn được đầu tư xây dựng tuyến đường giao thông từ trung tâm xã đi vào hai thôn, tuyến đường từ thôn Khuổi Củng đi xã Ngọc Minh, huyện Vị Xuyên, tỉnh Hà Giang. Đầu tư xây dựng chợ, xây dựng lại Trường Mầm non Xuân Lập…
Đoàn công tác trực tiếp trao đổi nắm bắt tâm tư, nguyện vọng của người dân hai thôn Khuổi Củng và Khuổi Trang, xã Xuân Lập
Những kiến nghị của nhân dân và chính quyền địa phương đã được Đoàn công tác Ủy ban Dân tộc và Ngân hàng Phát triển Châu Á tiếp thu và ghi nhận./.
Gửi phản hồi