Toàn cảnh hội nghị
Trong năm 2022, Đảng ủy Công an huyện Lâm Bình đã bán sát Nghị quyết, chương trình công tác của Công an tỉnh, Huyện ủy, HĐND, UBND huyện về thực hiện nhiệm vụ công tác Công an năm 2022, bảo đảm an ninh trật tự, thực hiện tốt chức năng tham mưu, phối hợp thực hiện có hiệu quả các mặt công tác Công an, nổi bật là: Triển khai quyết liệt các nhiệm vụ, giải pháp kiểm soát tốt tình hình dịch Covid-19, vừa đảm bảo an ninh, an toàn các mục tiêu, các hoạt động của các đồng chí lãnh đạo, các sự kiện văn hóa, chính trị của đất nước diễn ra trên địa bàn huyện; không để các tà đạo, đạo lạ xâm nhập và phát triển trên địa bàn; không để tình hình tội phạm có tổ chức, tội phạm hoạt động theo kiều “ xã hội đen, tội phạm sử dụng vũ khí nóng xảy ra trên địa bàn; Nhanh chóng điều tra, khám phá các vụ án trên địa bàn, tạo sự tin tưởng, ủng hộ của quần chúng Nhân dân, góp phần tạo môi trường ổn định, an toàn trên địa bàn. Chủ động phát hiện, ngăn chặn, xử lý nghiệm các hành vi vi phạm pháp luật; triển khai đồng bộ các biện pháp công tác nhằm làm giảm các hành vi vi phạm; tình hình an ninh trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn huyện được giữ vững, ổn định; không để xảy ra tội phạm, tệ nạn xã hội về ma túy, mại dâm; tình hình tai nạn giao thống giảm trên 03 tiêu trí, góp phần quan trọng trong công tác phát triển kinh tế, xã hội của huyện.
Đại biểu dự hội nghị
Tại hội nghị các đại biểu đã thảo luận tập trung vào một số nội dung tồn tại hạn chế như: công tác phối hợp giữa lực lượng Công an với Kiểm lâm và các lực lượng khác trong công tác quản lý lâm sản, thủy sản tại khu vực lòng hồ thủy điện Tuyên Quang và các địa bàn giáp ranh; tăng cường lực lượng Công an huyện cho Công an xã; Chuyển đổi số hóa hồ sơ công dân thuộc các xã Phúc Sơn, Minh Quang của huyện Chiêm Hóa trước đây về huyện Lâm Bình; công tác phối hợp tuyên truyền, tập huấn cho các tổ tự quản ở các thôn, tổ dân phố; tăng cường tuần tra, xử phạt những trường hợp vi phạm Luật an toàn giao thông và công tác tuyên truyền Luật giao thông tại các trường học; công tác quản lý cư trú tại khu vực lòng hồ, quản lý nhân hộ khẩu, quan lý công dân đi làm ăn xa trở về địa phương; nắm bắt tâm tư nguyện vọng của nhân dân trong công tác đền bù giải phóng mặt bằng tại các công trình, dự án đang triển khai thi công; công tác phòng cháy, chữa cháy tại các quán Karaoke, các cơ sở sản xuất, kinh doanh dịch vụ có điều kiện trên địa bàn huyện…
Đại biểu phát biểu thảo luận
Đến dự và phát biểu chỉ đạo hội nghị, đồng chí Nguyễn Thế Đồi, Phó Bí thư Huyện ủy đã biểu dương, ghi nhân và đánh giá cao những kết quả mà Công an huyện Lâm Bình đã đạt được trong 10 tháng đầu năm 2022. Đồng chí cũng nhấn mạnh những mặt còn hạn chế cần tập trung khắc phục và đề nghị Công an huyện tiếp tục tăng cường kiểm tra xử lý quyết liệt đối với các hành vi vi phạm về TTATGT; tiếp tục phòng ngừa đấu tranh quyết liệt đối với các loại tội phạm, tệ nạn ma túy, cờ bạc, trộm cắp tài sản…. chủ động nắm, tham mưu với cấp ủy, chính quyền các cấp trong công tác đảm bảo ANTT ngay tại địa bàn cơ sở không để xảy ra đột xuất, bất ngờ hình thành điểm nóng phức tạp về ANTT…
Đ/c Nguyễn Thế Đồi, Phó Bí thư Huyện ủy phát biểu chỉ đạo hội nghị
Các ý kiến chỉ đạo của lãnh đạo Huyện ủy, ý kiến của đại biểu và Nhân dân tham gia tại hội nghị đã được đại diện lãnh đạo Công an huyện nghiêm túc lắng nghe và tiếp thu. Qua đó, Công an huyện sẽ sớm khắc phục những tồn tại, hạn chế, đồng thời đưa ra biện pháp tích cực nhằm nâng cao hơn nữa hiệu quả công tác cải cách hành chính phục vụ nhân dân; tiếp tục tăng cường lực lượng xuống cơ sở, bám sát địa bàn, tổ chức phát động mạnh mẽ phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ.
Việc tổ chức diễn đàn “Công an lắng nghe ý kiến Nhân dân” là một trong những kênh thông tin hết sức quan trọng, thể hiện sự gần gũi, gắn bó giữa lực lượng Công an với các cấp, các ngành và Nhân dân. Qua đó, giúp lực lượng Công an phát huy tối đa vai trò, trách nhiệm của mình trong công tác bảo đảm ANTT, góp phần xây dựng hình ảnh cán bộ, chiến sỹ Công an huỵện Lâm Bình bản lĩnh, nhân văn, vì nhân dân phục vụ./.
Gửi phản hồi