Chúng tôi có dịp theo chân đ/c Triệu Văn Minh, Huyện ủy viên - Chủ tịch UBND xã Xuân Lập, đến thăm gia đình bà Vàng Thị Hờ, thôn Khuổi Củng, xã Xuân Lập, đây là 1 trong 3 hộ gia đình được di chuyển khỏi vùng có nguy cơ bị sạt lở đất đá và lũ quét đầu năm 2018, của xã. Trong ngôi nhà gỗ khoảng hơn 50 m2 tại địa điểm mới bằng phẳng cùng thôn, bà Hờ vui mừng chia sẻ; những năm trước gia đình bà sinh sống ở dưới ta luy gần khe suối có nguy cơ bị sạt lở rất cao. Mỗi khi có trận mưa lớn gia đình bà rất lo lắng; tháng 3 năm 2018, gia đình bà Hờ được Nhà nước hỗ trợ 20 triệu đồng và được các tổ chức đoàn thể xã cùng nhân dân trong thôn giúp đỡ ngày công san lấp mặt bằng, di chuyển ngôi nhà về nơi ở mới; giờ đây bà Hờ không còn nỗi lo bị đất sạt và lũ ống từ trên rừng chảy xuống, gia đình bà đã yên tâm lao động sản xuất, từng bước ổn định cuộc sống.
Ngôi nhà của gia đình bà Vàng Thị Hờ di dời đến nơi an toàn
Để các hộ dân được di dời đến nơi ở mới an toàn, ngay từ đầu năm 2018, Uỷ ban nhân dân xã Xuân Lập đã rà soát các hộ sinh sống ở gần khe suối có nguy cơ bị sạt lở và lũ quyét; kịp thời triển khai thực hiện việc di chuyển, sắp xếp dân cư ổn định cuộc sống trước mùa mưa bão. Bên cạnh đó cùng với sự giúp đỡ nhiệt tình từ các tổ chức đoàn thể và lực lượng đoàn viên, hội viên tham gia ngày công lao động, vật chất giúp đỡ các hộ gia đình di chuyển và dựng nhà nơi ở mới an toàn. Đến hết tháng 4 năm 2018, xã Xuân Lập đã có 3/3 hộ gia đình di chuyển đến nơi ở mới an toàn, ổn định đời sống.
Chính quyền xã Xuân Lập tích cực vận động nhân dân di dời
nhà từ khu vực nguy hiểm đến nơi ở mới an toàn
Trong thời gian tới để thực hiện tốt công tác đảm bảo an toàn trong mùa mưa, lũ. Góp phần ổn định đời sống cho nhân dân, các thành viên ban chỉ đạo của xã Xuân Lập cần tăng cường kiểm tra các khu vực có hộ gia sinh sống gần khe suối có độ dốc cao để có kế hoạch di dời ra khỏi vùng nguy hiểm, đảm bảo an toàn về người và tài sản.
Gửi phản hồi