Gia đình chị Lý Thị Toàn, khu dân cư Nà Khà, Thị trấn Lăng Can có 01 con lợn nái bị chết do bị nhiễn bệnh tả lợn châu phi. Theo chị Toàn những ngày cuối tháng 6 vừa qua, lợn của gia đình chị có biểu hiện bỏ ăn, ho rồi chết. Ngay sau khi lợn chết gia đình chị đã báo ngay cho cơ quan chức năng và thực hiện các biện pháp tiêu hủy, vệ sinh khủ khuẩn chuồng trại theo hướng dẫn của cán bộ thú y.
Nà Khà là địa bàn đầu tiên của Thị trấn Lăng Can tái phát bệnh dịch tả lợn châu phi, hiện nay đã lây lan ra 3 khu dân cư Nặm Đíp, Đon Bản, Bản Khiển với tổng số 07 con bị nhiễm bệnh. Ngay sau khi phát hiện Thị Trấn Lăng Can đã phối hợp với các cơ quan chức năng triển khai quyết liệt các biện pháp kiểm soát dịch bệnh, như: kiện toàn các tổ giám sát dịch bệnh; thực hiện nghiêm công tác quản lý, kiểm soát vận chuyển, lưu thông, giết mổ lợn và sản phẩm thịt lợn trên địa bàn. Thực hiện nghiêm việc vệ sinh tiêu độc khử trùng, triển khai quyết liệt các biện pháp phòng, chống dịch bệnh, tiêu độc, khử trùng, tiêu hủy lợn ốm, chết nhằm tiêu diệt triệt để mầm bệnh. Tăng cường công tác giám sát để tránh dịch bệnh lây lan sang các địa phương lân cận. Đồng thời, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động nhân dân chấp hành nghiêm các quy định thú y trong phòng chống dịch bệnh.
![]() |
Lực lượng chức năng Thị trấn Lăng Can thực hiện phun thuốc, tiêu độc khủ trùng |
Trước tình hình dịch tả lợn châu Phi tái bùng phát, bên cạnh sự nỗ lực, vào cuộc của các ngành chức năng, người dân trên địa bàn huyện Lâm Bình cũng cần nâng cao ý thức, tuân thủ nghiêm ngặt các biện pháp phòng dịch, vệ sinh chuồng trại đúng quy trình để tránh dịch bệnh lây lan ra diện rộng, gây thiệt hại cho người chăn nuôi../.
Gửi phản hồi