Tại buổi làm việc, lãnh đạo hai huyện đã thông tin khai quát về đặc điểm của hai huyện, giới thiệu về tiềm năng, lợi thế cũng như một số kết quả trong công tác xây dựng và phát triển kinh tế của mỗi địa phương. Với đặc thù của hai huyện miền núi có nhiều điểm khá tương đồng như: về điều kiện tự nhiên, có cảnh sắc thiên nhiên tươi đẹp; có nhiều điểm du tịch tâm linh; có phong tục, tập quán, bản sắc văn hóa truyền thống các dân tộc độc đạo, phong phú. Đối với huyện Hàm Yên còn được biết đến là huyện có nhiều sản phẩm nông sản chất lượng cao trong đó phải kể đến các loai trái cây đặc sản như: cam, bưởi, thanh long… ngoài ra còn có vịt bầu, miến dong… Đây là điều kiện thuận lợi để phát triển du lịch miệt vườn gắn với phát triển nông nghiệp sạch. Dọ vậy, tại buổi làm việc đoàn công tác của hai huyện đã tập trung trao đổi về những kết quả, kinh nghiệm trong quá trình triển khai làm du lịch tại huyện Lâm Bình, trong đó đặc biệt chú trọng đến công tác phát triển mô hình du lịch cộng đồng homestay để áp dụng vào làm mô hình du lịch miệt vườn tại huyện Hàm Yên.
Đối với huyện Lâm Bình mô hình du lịch cộng đồng homestay được triển khai thực hiện vào cuối 2016, ban đầu chỉ có hơn 10 hộ thực hiện đến nay đã phát triển lên 29 hộ. Những năm đầu triển khai làm mô hình du lịch cộng đồng đã gặp rất nhiều khó khăn do trình độ nhận thức của người dân còn hạn chế, cơ sợ hạn tầng chưa đáp ứng… Nhưng với sự chỉ đạo quyết liệt của cấp ủy, chính quyền địa phương, sự giúp đỡ, hỗ trợ của các doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh, đến nay du lịch cộng đồng ở huyện Lâm Bình đã thu được những kết quả rất quan trọng. Năm 2019 thu hút trên 120 nghìn lượt khách, doanh thu xã hội trên 75 tỷ đồng; năm 2020 mặc dù chịu ảnh hưởng do dịch bệnh Covid-19 nhưng Lâm Bình vẫn thu hút trên 107 lượt khách, doanh thu trên 45 tỷ đồng. Hiện tại, các điểm du lịch cộng đồng trên địa bàn huyện có khả năng phục vụ đồng thời mỗi điểm khoảng 200 khách. Sản phẩm du lịch Homestay của huyện đã đạt sản phẩm OCOP, trong đó homestay Nà Muông, xã Khuôn Hà, homestay Nặm Đíp, xã Lăng Can đạt 3 sao, homestay Thượng Lâm đạt 4 sao.
Tại buổi làm việc, đoàn công tác của huyện Hàm Yên đã đi thăm quan một số điểm du lịch cộng đồng homestay ở các xã Thượng Lâm, Lăng Can, huyện Lâm Bình.
Đoàn công tác huyện Hàm Yên thăm quan một số điểm du lịch homestay trên địa bàn huyện Lâm Bình
Chuyến thăm và làm việc tại huyện Lâm Bình là dịp để cấp ủy, chính quyền hai địa phương có cơ hội để giao lưu, trao đổi kinh nghiệm trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo phát triển kinh tế xã hội, phát huy tiềm năng, lợi thế của từng địa phương, đặc biệt là tạo sự liên kết trong phát triển du lịch homestay, du lịch miệt vườn…, từ đó thúc đẩy ngành kinh tế du lịch ở các địa phương trong tỉnh phát triển trong thời gian tới.
Gửi phản hồi